![S__3268816](https://www.dent.psu.ac.th/dent/wp-content/uploads/2023/01/S__3268816.jpg)
![S__3268686](https://www.dent.psu.ac.th/dent/wp-content/uploads/2023/01/S__3268686.jpg)
![S__3268811](https://www.dent.psu.ac.th/dent/wp-content/uploads/2023/01/S__3268811.jpg)
เริ่มต้นเดือนแรกของปี 2566 เมื่อวันที่ 6 มกราคม 2566 หน่วยทันตกรรมพระราชทาน คณะทันตแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ ได้ออกหน่วยให้บริการทันตกรรม แก่ผู้ต้องขัง ในโครงการ “ราชทัณฑ์ปันสุข” ณ เรือนจำกลางสงขลา โดยมีทีมทันตแพทย์ผู้เชี่ยวชาญสาขาศัลยศาสตร์ พยาบาล ผู้ช่วยทันตแพทย์ โรงพยาบาลทันตกรรมและบุคลากรจากคณะทันตแพทยศาสตร์ เข้าให้บริการทันตกรรมอย่างเต็มกำลังความสามารถ โดยมีผู้ต้องขังที่มีปัญหาสุขภาพช่องปาก เข้ารับบริการงานถอนฟัน ผ่าฟันคุด รวมทั้งสิ้นจำนวน 150 คน และนอกจากนี้ได้มีการให้ความรู้ด้านทันตสุขศึกษาในการดูแลสุขภาพช่องปากอีกด้วย ซึ่งหน่วยทันตกรรมได้เล็งเห็นถึงความสำคัญของการให้บริการรักษาแก่ผู้ต้องขังในเรือนจำ อย่างเท่าเทียมตามหลักมนุษยธรรม เพื่อการมีสุขภาพที่ดีทั้งกายและใจต่อไป
แชร์บทความนี้
Facebook
Twitter
Email